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TAARIFA KWA UMMA

Kukanusha Upotoshaji na Kueleza Msimamo wa Msajili wa Vyama vya

Siasa Kuhusu Malalamiko ya Bwana Lembrus Mchome

Zimekuwepo taarifa za kupotosha kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya
habari kuhusu maamuzi na maelekezo ya Msajili wa Vyama vya Siasa yaliyohusu
uhalali wa kikao cha Baraza Kuu la Taifa la Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kilichofanyika tarehe 22 Januari, 2025.

Kwa nyakati tofauti baadhi ya watu wamesikika wakisema kuwa, Bwana Lembrus
Mchome alisaidiwa na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa kuandaa na kuwasilisha
malalamiko yake dhidi ya chama chake cha CHADEMA. Madai hayo hayana ukweli
wowote.

Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa inapenda kuwafahamisha wananchi kuwa, suala
la kuhoji uhalali wa kikao cha Baraza Kuu la Taifa la CHADEMA cha
tarehe 22 Januari, 2025 na maamuzi ambayo kikao hicho kilifanya, linatokana na
malalamiko ya mwanachama wa CHADEMA Bwana Lembrus Mchome ambaye
aliwasilisha kwa barua ya tarehe 15 Machi, 2025. Kwenye barua yake alikuwa na
hoja tatu ambazo ni:-

(i) Kutotimia kwa akidi ya kikao.

(i)  Uwepo wa watu ambao siyo wajumbe wa kikao kwenye ukumbi

wakati wa kupiga kura.
(i)  Watu ambao siyo wajumbe kupiga kura.

Siyo mara ya kwanza Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa kupokea malalamiko
kama hayo. Pamoja na Lembrus Mchome, wapo wanachama wengine wa vyama
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vya siasa ambao wameshawahi kuwasilisha malalamiko kwa Msajili wa Vyama vya
Siasa wakilalamikia vyama vyao kuhusu ukiukaji wa Katiba na Kanuni za chama.
Hivyo, alichofanya Bwana Lembrus Mchome siyo kitu kipya au cha ajabu.

Madai ya Chadema Dhidi ya Ofisi ya Msajili wa Vyama Vya Siasa

1. CHADEMA inadai kwamba, Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa ilikuwepo
katika kikao hicho. Ukweli ni kwamba, Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa
ilikuwepo katika Mkutano Mkuu wa CHADEMA wa tarehe 21 Januari, 2025,
lakini haikualikwa na haikuwepo katika kikao cha Baraza Kuu la Taifa la
CHADEMA cha tarehe 22 Januari, 2025 kilicholalamikiwa na Bwana Mchome.

2. Hoja nyingine ya CHADEMA ni kuwa, Bwana Mchome aliwasilisha rufaa na
siyo malalamiko. Baada ya kuchambua barua zake na maelezo ya CHADEMA,
Msajili wa Vyama vya Siasa alijiridhisha kuwa, alichowasilisha Bwana
Mchome ni malalamiko na siyo rufaa. Hivyo, madai hayo hayana mantiki.

3. Aidha, hoja ya CHADEMA kwamba, Bwana Mchome alipaswa kuwasilisha
malalamiko yake ndani ya chama kabla ya kuyawasilisha kwa Msajili wa
Vyama vya Siasa. Hoja hii pia haina mantiki kwa sababu hakuna sheria
inayoelekeza hivyo. Maamuzi ya Mahakama ambayo CHADEMA wameyaeleza
katika barua yao kuhusu suala hili, yanahusu mwenendo wa Mahakama na
siyo masuala mengine nje ya hapo.

4. Vilevile CHADEMA wanadai kuwa, Msajili wa Vyama vya Siasa hana mamlaka
ya kufanyia kazi malalamiko ya mwanachama wa chama cha siasa
yanayohusu ukiukwaji wa Katiba na Kanuni za chama na kutoa uamuzi na
maelekezo. Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa ilitoa ufafanuzi wa kina
kuhusu suala hili katika barua yake kwa CHADEMA vya tarehe 08 Aprili, 2025
yenye kumbukumbu namba HA. 322/362/16/130. Katika barua hiyo Ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa ilinukuu vifungu vya Sheria vinavyompa Msajili
mamlaka ya kusimamia utekelezaji wa Katiba na Kanuni za vyama vya siasa
na kuchukua hatua endapo kutakuwa na ukiukwaji.

5. Kuhusu madai kwamba, Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa ilifanyia kazi
malalamiko ya Mchome kwa kusikiliza upande mmoja na kutoa uamuzi wake.
Ukweli ni kwamba, baada ya kupokea malalamiko hayo, Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa iliuandikia barua uongozi wa CHADEMA kuwataka
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wawasilishe maelezo na ushahidi wao dhidi ya hoja zilizowasilishwa na Bwana
Mchome, lakini walikataa kufanya hivyo wakieleza kuwa, Msajili wa Vyama vya
Siasa hana mamlaka ya kusikiliza malalamiko hayo.

Vitendo vya kukaidi maagizo ya Msajili wa Vyama vya Siasa viliendelea kujitokeza
ambapo tarehe 25 Mei, 2025, Makamu Mwenyekiti Bara wa CHADEMA wakati
akisoma maazimio ya kikao cha Kamati Kuu kilichofanyika tarehe 23 na 24 Mei,
2025 Dar-es salaam alieleza kwamba, kikao hicho kimeazimia kuwa, maamuzi na
maelekezo ya Msajili wa Vyama vya Siasa kuhusu malalamiko ya Bwana Mchome ni
batili na hawatoyafanyia kazi. Napenda kuwafahamisha Watanzania kuwa, Msajili
wa Vyama vya Siasa amesikitishwa na msimamo huo wa CHADEMA, kwa sababu
wanapaswa kufanya uamuzi wa busara wa kuitisha kikao halali cha Baraza Kuu la
Taifa la chama chao na kujaza nafasi zilizowazi, badala ya kubishana na sheria,
kwani sheria ni msumeno.

Kwa mnasaba huo, Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa inapenda kuwafahamisha
wananchi, wadau, mamlaka na taasisi zote za Serikali na binafsi kuwa,

a) Wanachama walioorodheshwa hapo chini siyo viongozi wa CHADEMA:-

i.  Bwana John John Mnyika;

ii.  Bwana Amani Golugwa;

iii.  Bwana Ali Ibrahimu Juma;

iv. Bwana Godbless Jonathan Lema;

v. Dkt. Rugemeleza Albert Nshala;

vi.  Bi. Rose Mayemba;

vii.  Bi. Salima M. Kasanzu;

viii.  Bwana Hafidhi Ali Saleh;

iXx. Viongozi na watendaji wote walioteuliwa na viongozi
waliopatikana katika kikao cha Baraza Kuu cha
tarehe 22 Januari, 2025; na

X. Viongozi na watendaji wote walioteuliwa kwa mamlaka za
chama kushauriana na viongozi waliopatikana katika kikao
cha Baraza Kuu cha tarehe 22 Januari, 2025.

b) Aidha, Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa inawasihi wananchi, wadau,
mamlaka na taasisi zote za Serikali na binafsi, kutowapa ushirikiano na
huduma wanachama walioorcdheshwa hapo juu, endapo watahitaji kuzipata
kama viongozi wa CHADEMA. Kwa mujibu wa kifungu cha 4(5)(a)(b), 8B,
10(f) vya Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 na Kanuni ya 31 ya Kanuni
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d)

za Usajili na Ufuatiliaji wa Vyama vya Siasa za Mwaka, 2019 (The Political
Parties (Registration and Monitoring) Regulations, 2019 GN. 953) viongozi
halali wa vyama vya siasa ni wale wanaotambuliwa na Msajili wa Vyama vya
Siasa;

Kutokana na ombwe la uongozi lililobainishwa hapo juu, Msajili wa Vyama
vya Siasa kwa mamlaka aliyonayo chini ya kifungu cha 18(6) cha Sheria ya
Vyama vya Siasa, ameamua kusitisha kuwapa ruzuku CHADEMA hadi
watakapotekeleza maelekezo ya Msajili wa Vyama vya Siasa, kwa sababu
chama hicho hakina viongozi wanaoweza kusimamia mapato, matumizi na
marejesho ya fedha hizo za umma;

Endapo CHADEMA wataendelea kukaidi kutekeleza maamuzi na maelekezo
ya Msajili wa Vyama vya Siasa anaweza kuchukua hatua zifuatazo:

(1) Kuzitaka mamlaka husika zichukue hatua za kisheria za kijinai
kwa mujibu wa kifungu cha 8B cha Sheria ya Vyama vya Siasa,
kwa wahusika wanaojinasibu kuwa ni viongozi; na

(i) Kuwasimamisha wanaojifanya kuwa ni viongozi kufanya
shughuli za kisiasa kwa mujibu wa kifungu cha 21E cha Sheria
ya Vyama vya Siasa.

Vilevile Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa inapenda kuwakumbusha wanachama
na viongozi wa CHADEMA kuwa, kwa mujibu wa kifungu cha 19 cha Sheria ya
Vyama vya Siasa anayo mamlaka ya kusimamisha usajili wa chama hicho, endapo
kitaendelea kuwatambua wanachama waliotajwa hapo juu kuwa ni viongozi wa
chama hicho.

Mwisho, Ofisi inaviasa Vyama vya Siasa kuheshimu na kutekeleza sheria ya vyama
vya siasa na sheria nyingine za nchi, ili kuepuka misuguano na mivutano isiyokuwa
ya lazima.
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